Sự hợp tác của phụ huynh học sinh là một trong những yếu tố quyết định thành công của người giáo viên chủ nhiệm. Bởi vì “Đầu xuôi đuôi lọt“, một khi chiếm được lòng tin của phụ huynh, giáo viên chủ nhiệm mới có thể phối hợp thực hiện các công tác giáo dục của Nhà trường.
“Bí kíp thành công” và “ăn điểm” của giáo viên ở đây không phải ở bề ngoài, cũng chẳng bởi sự hoạt ngôn mà đôi khi đến từ thông điệp được truyền đi trong thư gửi phụ huynh học sinh đầu năm học mới.
Tham khảo mẫu thư gửi phụ huynh học sinh đầu năm dành cho giáo viên chủ nhiệm lớp 6
——————————————————–
Kính gửi các quý vị phụ huynh lớp 6A1!
Tôi biết rằng, lúc này, các quý vị phụ huynh không khỏi vui mừng nhìn thấy sự trưởng thành của những đứa con thân yêu khi các con đã trở thành những học sinh của khối Trung học cơ sở. Cùng với niềm vui là nỗi niềm lo lắng và biết bao câu hỏi mà quý phụ huynh đang đặt ra. Nhưng điều đầu tiên, xin quý phụ huynh hãy yên lòng khi các con mình được đón nhận vào lớp 6A1 bởi đây trước hết sẽ là một lớp học có kỷ cương, kỷ luật. Và điều đó sẽ giúp cho mọi phẩm chất khác của học sinh được bộc lộ và thể hiện.
Tôi không hứa hẹn bất kỳ điều gì với các bậc phụ huynh bởi mọi lời hứa sẽ không có giá trị khi chưa được minh chứng qua thực tế. Quý vị phụ huynh sẽ hiểu được về cô giáo chủ nhiệm của các con, hiểu về tập thể 6A1 qua những bước trưởng thành của các con. Nhân dịp năm học mới xin được gửi lời chúc sức khỏe tới đại gia đình, chúc cho sự liên kết giữa nhà trường, cô chủ nhiệm với quý phụ huynh chặt chẽ và chúc cho tập thể 6A1 luôn là tập thể dẫn đầu toàn trường trong năm học này.
Thưa quý phụ huynh! Để bắt đầu cho một năm học mới và giúp cho quý phụ hunh phần nào biết và hiểu được những hoạt động diễn ra hàng ngày của các con cũng như nhiệm vụ của các con khi trở về với bố mẹ, trong cặp của các con sẽ luôn có cuốn vở “Student’s Agenda” (nhật ký học sinh). Với cuốn vở này, mong các bậc phụ huynh thường xuyên kiểm tra và cùng kết hợp đôn đốc các con. Một năm học mới bắt đầu, trong một tâm trạng hết sức hưng phấn và một kế hoạch dài hơi để dìu dắt các con, rất mong các bậc phụ huynh cùng sẻ chia với cô chủ nhiệm với tập thể lớp.
Xin trân trọng cảm ơn!
Mọi sự liên hệ với cô giáo chủ nhiệm xin quý phụ huynh gửi theo địa chỉ:
GIÁO VIÊN CHỦ NHIỆM LỚP 6A1
Cô/Thầy:
Số điện thoại liên lạc:
Mail:
——————————————————–thành
Ngắn gọn, hiệu quả phải không nào.
Mẫu thư này chỉ mang tính chất tham khảo dành cho các giáo viên chủ nhiệm. Đây là 1 trong những phần rất nhỏ của kỹ năng giao tiếp của giáo viên chủ nhiệm với phụ huynh học sinh. Đôi khi những tiểu tiết lại làm nên thành công và sự khác biệt. Bạn đã viết thư cho phụ huynh học sinh như thế nào để “ghi điểm” 1 cách tự nhiên và chuyên nghiệp nhất, hãy chia sẻ với cộng đồng giáo viên
Đầu năm học mới, giáo viên chủ nhiệm phải làm rất nhiều công việc cũng như hồ sơ sổ sách. Dehoctot.Edu.vn Hy vọng có thể chia sẻ những khó khăn với giáo viên.
Chúc bạn thành công!